Saboda masana'antar kera motoci ta yamma ta haɓaka a baya, tarihin samfuran motocin sa ya fi zurfi da tsayi. Yana kama da Rolls-Royce, kuna tsammanin alama ce ta kayan alatu kawai, amma a zahiri alamar injin jirgin da kuke shawagi ana iya kiran ku da Rolls-Royce. Yana kama da Lamborghini. Kuna tsammanin alama ce ta manyan motoci, amma a zahiri, ta kasance taraktoci. Amma a zahiri, ban da waɗannan samfuran guda biyu, akwai nau'ikan samfuran da yawa waɗanda "rayuwar da ta gabata" ta wuce tunanin ku.
Yawancin kamfanonin motoci a farkon zamanin sun kasance kusan dukkanin abubuwan da ke da alaƙa, ko da ba su fara zama na motoci ba. Ita kuwa Mazda ita ce ta fara samar da kwalabe a cikin kwalaben ruwan zafi. Mazda ya taɓa zama na kamfanin Ford. A cikin karni na karshe, Mazda da Ford sun fara kusan shekaru 30 na haɗin gwiwa, kuma sun sami nasarar samun fiye da 25% na hannun jari. A ƙarshe, a cikin 2015, Ford ya sayar da hannun jarinsa na ƙarshe a Mazda gaba ɗaya, wanda ya kawo ƙarshen haɗin gwiwa tsakanin samfuran biyu.

An sake fito da motar Porsche ta farko mai amfani da wutar lantarki a wani lokaci da suka wuce, amma a zahiri, tarihinsa na kera motoci masu amfani da wutar lantarki za a iya gano shi da dadewa. A shekara ta 1899, Porsche ya ƙirƙira motar lantarki a cikin taya, wanda kuma ita ce motar lantarki ta farko mai kafa huɗu a duniya. Ba da dadewa ba, Mista Porsche ya ƙara injin konewa a cikin motar lantarki, wadda ita ce samfurin haɗaɗɗiyar farko a duniya.
A lokacin yakin duniya na biyu, Porsche ya samar da sanannen tankin Tiger P, kuma bayan yakin duniya na biyu ya fara samar da tarakta. Yanzu baya ga kera motoci, Porsche ya kuma fara kera wasu nau'ikan kayayyaki, kamar na'urorin maza masu inganci, na'urorin mota, har ma da kananan maballi.

Tun asali Audi ya kasance mafi girman masana'antar babura a duniya. Bayan da aka ci Jamus a yakin duniya na biyu, Mercedes-Benz ta sami Audi. Daga baya, Mercedes-Benz ya zama babban kamfanin kera motoci a Jamus, amma Audi ya kasance a ko da yaushe yana cikin ƙaramin aiki, kuma Audi a ƙarshe an sake sayar da shi zuwa Volkswagen saboda matsalolin kuɗi.
Asalin sunan Audi shine "Horch", August Horch ba ɗaya daga cikin majagaba na masana'antar kera motoci ta Jamus ba, har ma wanda ya kafa Audi. Dalilin canza sunan shi ne ya bar kamfanin da aka sa masa suna, Horch kuma ya bude wani kamfani mai irin wannan sunan, amma asalin kamfanin ya kai kara. Don haka dole ne a sake masa suna Audi, domin Audi a harshen Latin a zahiri yana nufin iri ɗaya da Horch a Jamusanci.
